Yoyothailand.com Forum Yoyothailand.com Forum
บอร์ดสนทนาเพื่อผู้เล่นโยโย่เมืองไทย

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 

อยากทราบเรื่องของ Wing กับ H-Shape ต่างกันอย่างไรครับ

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Yoyothailand.com Forum -> Tricks and Tips
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
pikkiiz
Starter
Starter

เข้าร่วม: 01 Nov 2011
ตอบ: 3

ตอบตอบเมื่อ: Tue Nov 08, 2011 6:12 pm    เรื่อง: อยากทราบเรื่องของ Wing กับ H-Shape ต่างกันอย่างไรครับ ตอบโดยอ้างข้อความ

ตามหัวข้อเลย ผมเพิ่งเริ่มศึกษา ละก็อยากได้ดีๆไปเลยสักลูกนึง เลยมาหาข้อมูลครับ

ตอนนี้ดูไว้ 2 รุ่น คือ

888x กับ skyline ของ YoYoFactory ทั้งคู่เลย
ที่ต่างกันสุดก็เรื่อง wing กับ h-shape นิ่ละมั้ง ผมเลยอยากรู้ความแตกต่าง
ใครเคยลอง 2 ลูกนี้ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
Folksd21
Expert Player
Expert Player

เข้าร่วม: 25 Feb 2010
ตอบ: 948

ตอบตอบเมื่อ: Tue Nov 08, 2011 9:23 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ส่วนตัวมี 888x อยู่ลูกนึงครับ เป็นโยโย่ที่มีความนิ่งสูงและทนทานมากๆครับ แต่มีขนาดลูกที่เล็กกว่ามาตรฐาน เอา Detail ไปดูเลยดีกว่าครับ

Details

Quantity 13 item(s) available
Manufacturer YoYoFactory
Shape Wing

Weight (g) 67.80
Width (mm) 40.00
Diameter (mm) 50.00
Gap Width (mm) 4.85
Bearing Size (Inside x Outside x Width) .250 in x .500 in x .187 in
Gap Type Fixed
Stock Response System YoYoFactory Silicone Pad

ส่วนอันนี้ของ skyline ครับ

Details

Quantity 6 item(s) available
Manufacturer YoYoFactory
Shape H Shape

Weight (g) 65.00
Width (mm) 39.77
Diameter (mm) 50.40
Gap Width (mm) 4.91
Bearing Size (Inside x Outside x Width) .250 in x .500 in x .187 in Spec
Gap Type Fixed
Stock Response System Central Bearing Company - Large Bearing Slim Pad

ส่วนถามว่า Butterfly wing กับ H-shape ต่างกันยังไง

นี่คือภาพด้านข้างของ skyline ครับสังเกตดูตรงขอบลูกจะนูนสูงออกมาครับ เพราะมีส่วนนี้แหละครับทำให้รูปทรงแบบนี้เรียกว่า H-shape

ส่วนรูปทรงอื่นๆที่ไม่มีเนินสูงขึนมาเหมือน H-shape จะเรียกว่าทรง Butterfly wing ครับ
เช่น

นี่คือ Yoyojam PHENOMizm ครับ สังเกตว่าจะไม่มีเนินครับ

Credit : www.yoyonation.com
www.spinworkx.com
www.yoyowiki.org
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
pikkiiz
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Tue Nov 08, 2011 9:37 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ละเอียดสุดๆ Smile

อีกนิดนะครับ แล้วเรื่อง H-shape กะ wing มีผลในเรื่องของอะไรครับ

ขอบคุณมากๆที่ให้ข้อมูลครับ ตอนนี้น้ำท่วม ฝึกอันเก่าไปเรื่อยๆ เด๋วน้ำลดจะรีบไปซื้อเลย

Razz
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
kazuma
ThaiYo Zero
ThaiYo Zero

เข้าร่วม: 20 Feb 2006
ตอบ: 1073

ตอบตอบเมื่อ: Wed Nov 09, 2011 10:21 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

รุ่นที่เป็น H-shape น้ำหนักจะไปอยู่ที่ rim(ขอบลูก) เยอกว่าทำให้ลูกมีบาลานซ์ในการอยูบนเชือกได้ดี

รุ่นที่เป็นWingน้ำหนักลูกจะค่อนมาบริเวณกลางลูกจะช่วยให้เล่นท่าในแนวนอน (Horizontal Trick)ได้ง่ายกว่าครับ
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Wed Nov 09, 2011 10:55 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอบคุณทั้ง folksd21 และ kazuma มากครับ
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Yoyothailand.com Forum -> Tricks and Tips ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

Copyright © 2006-2007 by Yoyothailand.com All Rights Reserved.