Yoyothailand.com Forum Yoyothailand.com Forum
บอร์ดสนทนาเพื่อผู้เล่นโยโย่เมืองไทย

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 

Mod Synchrotron for 2A
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Yoyothailand.com Forum -> Mod
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
P'Pee
ThaiYo staff

เข้าร่วม: 19 Feb 2006
ตอบ: 247

ตอบตอบเมื่อ: Sun Jul 20, 2008 7:31 pm    เรื่อง: Mod Synchrotron for 2A ตอบโดยอ้างข้อความ

บทความนี้ จะเป็นการอธิบาย การโมดิฟาย YoYo รุ่น Synchrotron สำหรับน้อง ๆ ที่อยากฝึกเล่น 2A (Looping Play) บ้าง ซึ่ง ราคาลูกตอนนี้ก็ไม่แพงมาก

เริ่มจากเตรียมอุปกรณ์ ที่ใช้กันก่อน

1. YoYo 1 คู่ (2 ลูก)
2. Spacer 2 ชุด (1 ชุด มี 2 อัน)
3. เส้นด้าย (ด้ายเย็บผ้าทั่วไป)
4. กระดาษทราย (เบอร์ กลาง ๆ นะครับ ที่นี่ใช้ เบอร์ 400)

นอกจากนี้ ต้องมีเครื่องมือด้วย ก็จะมี
1. ไขควง-หัวแฉก
2. กรรไกร / มีด / ครีมตัดแต่ง
3. อุปกรณ์ตอก เช่น ครีมเหล็กหัวหนา ๆ / ค้อน

เริ่มขั้นตอนการ Mod ได้

ให้หมุนแยก YoYo ออกจากกัน ซึ่งส่วนที่เราจะ Mod คือ Body ข้างที่มี น็อตตัวผู้ (ข้างที่มีแกนติดอยู่)

โดยเริ่มจากการขัน น็อตที่ล็อกตัว Body กับ ฝา ออกจากกันก่อน

จัดการนำ แกนออกจาก ตัว body โดยจะใช้ ครีมทีหัวหนา หรือใช้ค้อน
จุดนี้มีข้อควรระวัง คือ อย่าเคาะจนเกลียวน็อตเสียทรง นะครับ เพราะจะประกอบลูกกลับไม่ได้ และถ้าเคาะแรงไป ลูกแตกไม่รู้ด้วยนะ อิอิ

1. เตรียมแกน

ให้ตัดด้ายความยาวประมาณ 50-60 cm นำมาพันที่แกนไว้ ดังภาพ เพื่อใช้หนุนแกนไว้

นำแกนที่พันด้ายแล้ว ใส่กลับในเบ้าที่ตัว YoYo ตัวหัวน็อตจะโผ่ลขึ้นมาเพราะด้ายหนุนไว้นะจ้ะ
เป็นอันเตรียมแกนเสร็จแล้ว

2. เตรียมฝา

นำฝามาตัดแต่ง ส่วนที่ใช้ดันน็อต ทิ้ง จะเป็นตามภาพ พยายามให้เหลือสั้น ๆ เพราะถ้าเหลือเยอะเวลาประกอบกลับที่ ตัว YoYo จะประกบไม่ได้
เสร็จละ ฝา ยังไม่ต้องประกอบเข้ากับ Body นะครับ

3 การ Set
อันนี้ ใช้หลักการคล้าย การ Mod เรเดอร์ คือ ขัด spacer กับกระดาษทราย ให้บางลง แต่ต่างตรงที่ว่า ไรเดอร์จะคว่ำ spacer แต่ Synchrotron จะหงาย spacer ขึ้น

spacer ในรูปเป็นตัวที่ทำขึ้นใหม่ เพื่อจะได้ประหยัดเวลา และไม่ทำให้ Gap เอียงมากจนเกินงาม

เริ่ม Set โดยประกอบ ชุดลูกปืน (spacer + ลูกปืน) เข้าไปในแกน แล้วนำ body อีกข้างมาประกบ แล้วหมุนลูก ถ้ารู้สึก แน่น ๆ ให้ค่อยหมุนจนสุด (อย่า ฝึนเพราะอาจทำใช้เบ้าแตกได้)

เชือก สำหรับ Synchrotron โดยส่วนตัวพี่ใช้ เชือก Poly type 7 ความยาวประมาณ 85 ซม.(ยังไม่ทำห่วง)
ถ้าสมาชิกเป็นเด็ก อาจจะดูว่าเชือกยาวเกินไป ให้เพิ่มเป็น type 8 ก็จะตัดเชือกให้สั้นลงได้

ใส่เชือกเข้าไปในลูก แล้วทดลองดู ข้อสังเกตุ (เงื่อนไขที่เชือกดูในลักษณะปกติ)
1. ต้องเล่นท่า long sleeper ได้ ถ้าไม่ได้ Gap คงแคบเกินไป - -' หรือ เชือกใหญ่ไปอะป่าว (ก็บอกให้เปลี่ยนแล้วนะ)
2. loop แล้วลูกไม่ควร รูด คือมีอากาจฟรีระหว่าง loop อยู่
วิธีแก้ ให้ขัด spacer ลงอีก เพื่อลด Gap ให้แคบลง แล้วลงใหม่ (ทำไปลองไป ขยันๆ)
3. loop แล้วลูกตรง ไม่ตก หรือ เหิน เกินไป
วิธีแก้ จะเหมือนกับการ set เรเดอร์ คือ
ถ้า loop แล้วลูกเหิน ให้ขัด spacer ลง ให้ Gap แคบลงอีก
ถ้า loop แล้วลูกตก แปลว่า Gap แคบเกินไปแล้ว อาจจะใช้เชือกที่สั่นลงอีก (หรืออาจต้องเปลี่ยน spacer ใหม่)
เพราะการ set ลูก ของพี่จะหยืด ที่เชือกเป็นหลักไว้ ดังนั้น ต้องระวังการขัด spacer มากเกินไปนะครับ

เสร็จแล้ว ก็ประกอบ ฝากลับเข้าที่ ทำแบบนี้ อีกลูกหนึ่ง ก็พร้อมลุย 2A แล้วครับ

คิดว่าน่าจะพอเข้าใจวิธีการ Mod นะครับ
แต่ก็เหมือนทุกครั้ง การ Mod มีความเสี่ยง แต่ถ้าระวังมากหน่อยก็จะลดลงได้ครับ
และการ Mod ในการเล่น 2 A ก็จะมีข้อจำกัด คือ จะต้องเล่น loop ได้ดีระดับหนึ่ง นะครับ ในส่วนนี้ ทำให้น้อง ๆ ใหม่ ๆ จะ mod มาเล่นเองอาจไม่ work

หลอกให้อ่านซะตั้งนาน - -' sorry eiei

ก็ว่าได้ความรู้เพิ่มละกันนะ สงสัยอะไรเพิ่มก็ ถามมาได้ครับ

เป็นอันจบ Modify-Standard แล้วนะครับ
แต่ว่า Synchrotron ของพี่นอกจาก mod-Std ยังมีการแต่งเพิ่มอีก คงจะได้ลงเพิ่มอีกทีหนึ่งนะครับ

ตอนต่อ มาแล้วครับ อยู่ ล่าง ๆ

แก้ไขล่าสุดโดย P'Pee เมื่อ Fri Aug 08, 2008 12:04 am, ทั้งหมด 3 ครั้ง
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
Chayapol
Starter
Starter

เข้าร่วม: 07 Feb 2008
ตอบ: 153

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jul 21, 2008 9:54 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอบคุณมากๆครับ Smile

ปล.รอมานานแล้ว
ปล.2 แล้วถ้าขัดเสปสเสอร์เองนี้ใช้เวลาขนาดไหนหรอครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Chayapol เมื่อ Mon Jul 21, 2008 4:25 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
prince.of.hero
Starter
Starter

เข้าร่วม: 16 Feb 2008
ตอบ: 98

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jul 21, 2008 11:50 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

Chayapol พิมพ์ว่า:
ขอบคุณมากๆครับ Smile

ปล.รอมานานแล้ว

ทำให้ผมหน่อยสิ 555+

(ล้อเล่น)
P'Pee

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jul 21, 2008 10:37 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ขัด spacer เอง ขัดกันเองอยู่แล้ว ถ้าไม่ได้ให้คนอื่นโมให้นะ อิอิ

แต่ถ้าจะถามว่า ใช้ spacer เดิม ได้ไหม ขัดนานไหม
ตอบว่า ใช้ได้ครับ และขัดกันนานหน่อยครับ

พี่ไม่เคยนำของเดิมมาขัดเลยบอกเวลาให้ไม่ได้ครับ (แต่มีน้องสมาชิกบอกว่าขัดอยู่ 3 ชม. ไม่รู้รวมเวลาเซตลูกยังเนี่ย)

ถ้าจะลองดูก็ได้นะครับ แต่พี่มีข้อแนะนำให้ระวัง การขัด spacer เดิม คือขัดอย่าเอียงนะครับเพราะจะมีผลต่อการเซตลูก และการเล่น loop มาก ทำไมมีผล เพราะถ้า ขัดพื้น spacer เอียงเวลาประกอบลูกกลับ ตรงส่วน Gap (ช่องว่างระหว่างลูก) จะเอียงตามด้วย โดยช่องจะกว้างจุดหนึ่งและแคบในจุดตรงข้ามกัน

*
เป็นอันจบ Modify-Standard แล้วนะครับ
แต่ว่า Synchrotron ของพี่นอกจาก mod-Std ยังมีการแต่งเพิ่มอีก คงจะได้ลงเพิ่มอีกทีหนึ่งนะครับ
chun_chun
ThaiYo Zero
ThaiYo Zero

เข้าร่วม: 20 Feb 2006
ตอบ: 1523

ตอบตอบเมื่อ: Tue Jul 22, 2008 12:26 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับพี่ ^ ^
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Tue Jul 22, 2008 3:48 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

กระดาษทรายเบอร์ 600นี่มากไปมั๊ยคับ
bankey
Starter
Starter

เข้าร่วม: 10 Mar 2008
ตอบ: 44

ตอบตอบเมื่อ: Wed Jul 23, 2008 9:13 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับคุณพี เสียดายผมซื้อsunsetมาฝึก loop ลูกละตั้ง650 ซื้อมา2ลูกนี่ก็ผ่านมา3เดือนได้ละมั้ง ยังloop ไม่ได้เรื่องเหมือนเดิม คิดแล้วมันเศร้า ทามมายไม่ซื้อSynchrotron มาหัดก่อนว้าเรา ประหยัดเงินค่าข้าวได้เยอะ หุหุ
sasaq
Starter
Starter

เข้าร่วม: 31 Dec 2007
ตอบ: 493

ตอบตอบเมื่อ: Wed Jul 23, 2008 4:07 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

bankey พิมพ์ว่า:
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับคุณพี เสียดายผมซื้อsunsetมาฝึก loop ลูกละตั้ง650 ซื้อมา2ลูกนี่ก็ผ่านมา3เดือนได้ละมั้ง ยังloop ไม่ได้เรื่องเหมือนเดิม คิดแล้วมันเศร้า ทามมายไม่ซื้อSynchrotron มาหัดก่อนว้าเรา ประหยัดเงินค่าข้าวได้เยอะ หุหุ

ผมว่าsunset น่าจะloopง่ายกว่าSynchrotronนะครับ
kazuma
ThaiYo Zero
ThaiYo Zero

เข้าร่วม: 20 Feb 2006
ตอบ: 1073

ตอบตอบเมื่อ: Wed Jul 23, 2008 7:32 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

prince.of.hero พิมพ์ว่า:
กระดาษทรายเบอร์ 600นี่มากไปมั๊ยคับ

ก็ได้หละครับ ไม่จำกัดเบอร์ ตอนพี่ใช้ทำ นี่เบอร์100 ครับเตี้ยลงไวดี แต่ถูเพลินครับเอียงเลย
Starter
Starter

เข้าร่วม: 07 Feb 2008
ตอบ: 153

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jul 26, 2008 9:01 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

พี่พีครับคือต้องทำให้มันเล็กลงเหลือขนาดไหนหรือครับ

และก็เวลาจะเอาแกนออก(น็อตตัวผู้)มันเคาะไม่ออกมีวิธีเคล็ดลับไหมครับ
และก็มันแคะด้านไหนหรอครับ ตรงด้านที่เป็นเกลียวหรือปล่าวครับ

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jul 28, 2008 9:26 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ธรรมดา จะ เคาะด้านที่เป็นเกลียวครับ

ส่วน spacer ขัดลงจากเดิมประมาณ 0.5 mm ครับ แล้วก็เริ่มเซตลูกครับ
P'Pee

ตอบตอบเมื่อ: Thu Aug 07, 2008 11:13 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

มาต่อกันนะครับ หลังจาก Mod แบบ Std แบบมาตรฐาน ไปกันแล้ว ก็จะสังเกตุว่า
Synchrotron ค่อยข้างจะหนักอยู่ เมื่อนำมาเล่น 2 A แบบหนัก ๆ (นิ้วจะเมื่อยไวด้วย) ด้วยแล้วยิ่งเห็นได้ชัด ดังนั้นจึงเกิดการ Mod เพิ่มเติม อิอิ

Mod - Adv.1 (ลดน้ำหนักลูก)

แต่จะเตือนไว้ก่อนเลยนะครับ หากทำการ Mod-Adv.1 แล้วจะไม่สามารถกลับไปเป็นแบบ Std ได้นะจ้ะ

มาเริ่มที่อุปกรณ์ และเครื่องมือ คราวนี้กัน มีอะไรเพิ่ม

1. กาวตราช้าง
2. ระไต (แบบสีเหลี่ยม / สามเหลี่ยม)
3. Synchrotron Mod_STD

เริ่มกันเลย
1. ไขน็อต ที่ล็อกฝากับ body แยกจากกัน ครับ

2. ทำการขัด ขอบฝา ด้วย ตะไบ ให้เป็นร่อง (เผื่อจำเป็นต้องเปิดฝาในภายหลัง)

3. ทำการตัดขา ที่ใช้ล็อกกับน็อต ออกให้หมด

ลูกศร สีดำ คือร่อง ที่ทำไว้ในขั้นตอนที่ 2

4. เมื่อเสร็จแล้ว นำกาวตราช้างมาหยอด ที่ body ตรงบริเวณ บ่ารองฝา (หยอดพอประมาณ ของพี่จะ หยอดเป็น 4 จุด แทนการหยอดตลอดแนวแทน เดียวงัดไม่ออกไม่รู้นะ) ครับ

5. ให้นำฝาที่เราทำเสร็จเรียบร้อยในขั้นตอน 3 มาประกบ กับ body ที่หยอดกาวไว้ (ต้องเร็วนิดหนึ่งนะครับเดียวกาวแห้ง)

รูปนี้ ประกอบฝาเรียบร้อยแล้ว

รูปก่อนทำจะเห็นว่า ยังมีน็อตล้อกฝา อยู่เลย

6 ทำแบบเดียวกัน กับอีกข้างหนึ่ง นำมาประกอบกัน เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

สังเกตุจะมีจุดสีขาว ๆ ที่ขอบ (พี่ทำ mark ไว้) จะเป็นร่องที่เราทำขึ้น เพื่อใช้งัดฝาออกหากต้องการ

จบการ Mod-Adv.1 แล้วนะครับ คิดว่า น่าจะทำกันได้นะครับ
มาสรุป ข้อดี-ข้อด้อยนะจ้า(จากประสบการณ์ ใช้เล่นอยู่)
ข้อดี ลดน้ำหนักออกไปได้พอสมควรเลย ทำให้เล่นสบายมือด้วย (จุดประสงค์หลัก)

ข้อด้อย
1. หากกระแทกกันแรง ๆ ไม่ว่าจะกระแทกลูกกันเอง หรือกระแทกพื้น กำแพง อาจทำให้ ฝาหลุดได้ (แต่ก็สามารถนำมาใส่ใหม่ได้ หากหลวมก็หยอดกาวใหม่) ตรงนี้ อาจจะไม่เหมาะกับ เดิก ๆ
2. อย่างที่เตือนแต่แรก ทำแล้วทำเลย ไม่สามารถกลับไปเป็นแบบ STD ได้ ยกเว้นมี ฝาสำรองไว้

อันนี้ ต้องขอบคุณ คุณพ่อน้องเกมส์(คุณ อุทิศ) และ ประธานอัต ช่วยบอกแนว นะครับ Yo !
prince.of.hero
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Fri Aug 08, 2008 5:13 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ถ้าไม่ โมแบบstd จะโมแบบ Avd.1 ได้ไม๊คับ

เพราะแบบ1ผมไม่กล้าทำ--
xpringox
Starter
Starter

เข้าร่วม: 05 Aug 2008
ตอบ: 6

ตอบตอบเมื่อ: Fri Aug 08, 2008 8:31 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

อยากทราบว่าแบบไหนเล่น loop ถนัดมือกว่าครับ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
thawin
Starter
Starter

เข้าร่วม: 28 Jan 2008
ตอบ: 66

ตอบตอบเมื่อ: Sat Aug 16, 2008 7:41 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

อิอิ มีน้องๆ Rubik มานั่งให้กำลังใจเตมเยย >< :)
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Yoyothailand.com Forum -> Mod ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จาก 2

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

Copyright © 2006-2007 by Yoyothailand.com All Rights Reserved.