Yoyothailand.com Forum Yoyothailand.com Forum
บอร์ดสนทนาเพื่อผู้เล่นโยโย่เมืองไทย

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 

สร้างลูกดิ่ง
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Yoyothailand.com Forum -> Yoyo Talk
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
skykick555
Starter
Starter

เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 143

ตอบตอบเมื่อ: Thu Jan 13, 2011 1:13 am    เรื่อง: สร้างลูกดิ่ง ตอบโดยอ้างข้อความ

ผมจะมาแจงรายละเอียดเกี่ยวกับการสร้างโยโย่ของผมเองครับ แต่ก่อนอื่นผมต้องขอบอกเหตุที่ผมต้องสร้างมันขึ้นมาเอง คือผมไม่แน่ใจว่าผมจะเล่นได้ดีผมจึงยังไม่ลงทุน เข้าเรื่องเลยแล้วกันมาชมกันเลย

เป็นแผ่นอลูมิเนียมที่ใช้ในการทดลองรีดก่อนเตรียมรีดเหล็ก แต่ขอแอบเอามาแบ่ง 80x30 สองแผ่นเอง

ตัดแบ่งออกมาจะมีขนาดและหน้าตาอย่างที่เห็นครับ ขนาด80x30

เครื่องมือที่ใช้ในการครั้งนี้ครับตัวแรกเวอร์เนียคาลิปเปอร์ยี่ห้อมิตูโยโย๊ะขนาด12นิ้ว ตัวนี้น่าจะแพงอยู่

ต่อมาเป็นเครื่องมืออีกตัวตัวนี้ชื่อไดอัลเกจเอาไว้วัดความกลมของเส้นรอบวง เบี้ยวนิดเดียวก็รู้ได้ครับ

มาถึงพระเอกของเราครับเครื่องกลึงนั่นเอง ไม่มีตัวนี้โยโย่ไม่กลมแน่ๆ ตัวนี้แพงสุดเสียด้วย ถ้าท่านใดสนใจจะกลึงโยโย่เล่นเองให้ซื้อตัวนี้เลยครับ ไม่กี่บาทเอง555 ล้อเล่นนะ

นี่เป็นช่างกลึงครับ

วันนี้เอาไว้แค่นี้ก่อนแล้วกันง่วงตาจะลืมไม่ขึ้นแล้ว เอาไว้จะมาต่อให้ชมกัน อย่าลืมติดตามและโพสให้กำลังใจด้วยนะครับ กำลังใจของท่านช่วยพัฒนาโยโย่ไทยครับ

แก้ไขล่าสุดโดย skykick555 เมื่อ Sat Apr 02, 2011 12:53 am, ทั้งหมด 2 ครั้ง
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email MSN Messenger
skykick555
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Thu Jan 13, 2011 1:51 am    เรื่อง: ถึงชุน ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอขอบคุณชุนนะครับ สำหรับวิธีลงรูป...ขอบคุณครับ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email MSN Messenger
Folksd21
Expert Player

เข้าร่วม: 25 Feb 2010
ตอบ: 948

ตอบตอบเมื่อ: Thu Jan 13, 2011 7:51 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ว้าว !! Very Happy แหล่มอย่างนี้เอาไปเลย 10 กะโหลก 555+
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
[S.I.N]
ThaiYo staff

เข้าร่วม: 28 Feb 2006
ตอบ: 307

ตอบตอบเมื่อ: Thu Jan 13, 2011 1:09 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอดูสักลูก สัญชาติไทย Very Happy

ว่าแต่ โรงงานของคุณเลยเหรอครับ ?

อย่ามาเกรียนใส่ !!!
sasaq
Starter
Starter

เข้าร่วม: 31 Dec 2007
ตอบ: 493

ตอบตอบเมื่อ: Thu Jan 13, 2011 7:01 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ว้าว ว่าแต่ กลึงธรรมดาหรอครับ มีระบบCNCด้วยป่ะครับ พวกโรงงานอย่างyoyofactory เค้าผลิตด้วยCNCนะครับ
kazuma
ThaiYo Zero
ThaiYo Zero

เข้าร่วม: 20 Feb 2006
ตอบ: 1073

ตอบตอบเมื่อ: Thu Jan 13, 2011 7:43 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

http://www.yoyothailand.com/forum/viewtopic.php?t=4549

ลูกนี้ก็สัญชาติไทยครับ ให้ไว้ดูเป็นแนวทาง
Yoyo Professional
Yoyo Professional

เข้าร่วม: 06 Jan 2007
ตอบ: 1274

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 14, 2011 1:53 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

Cool โคตรเท่เลยอะพี่
skykick555
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 14, 2011 9:49 pm    เรื่อง: หาซื้อลูกปืน ตอบโดยอ้างข้อความ

รบกวนนิดนึงครับ ผมจะหาซื้อลูกปืนอะครับแต่เห็นชุนบอกมาว่าให้ติดต่อพี่พี แล้วผมจะติดต่อพี่พีได้ไงครับ แล้วพี่พีนี่แก่ยังครับเผื่อผมเป็นผู้น้อยเรียกพี่จะดูไม่ดีครับ อย่างไงแล้วรบกวนพี่พีช่วยติดต่อกลับได้ไหมครับ ส่วนพัสดุอยากให้ส่งเป็น พ.ก.ง. จะสะดวกไหมครับ เพราะบ้านผมอยู่ไกลปืนเที่ยงครับ จะไปไปรษณีย์ทีนึงเดินทางหายอยาก ที่สำคัญพี่พีอย่าคิดผมแพงนะครับ

รบกวนพี่พีติดต่อกลับด้วยครับ หรือสะดวกทิ้งหนทางติดต่อพี่ไว้ก็ได้ครับ

วันนี้แค่นี้ก้อนครับเดี๋ยวเรียบร้อยแล้วจะเอารายละเอียดมาให้ชมกันอีกที

สวัสดี
candyrain

เข้าร่วม: 29 Apr 2006
ตอบ: 1141

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 14, 2011 11:04 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ว่าแต่ ลูกที่จะทำ ระบบดึงกลับแบบไหนเหรอครับ
พอดีว่าใช้เป็นแต่ซิลิโคนอะครับ ^^
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Sun Jan 16, 2011 4:09 pm    เรื่อง: ระบบดึงกลับ??? ตอบโดยอ้างข้อความ

ขออภัยจริงๆครับผมไม่มีความรู้เรื่องโยโย่มากนักครับ แล้วระบบดึงกลับมันมีหลายแบบเหรอครับผมนึกว่ามันฟรีแล้วกระตุกดึงกลับได้ทุกอัน รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ผมมีอยู่เก่าๆ2อันมันก็กระตุกขึ้นได้ทั้ง2อัน แล้วมันยังไงกันนะไอ้เจ้าระบบดึงกลับเนี่ย
beginer-yo
Starter
Starter

เข้าร่วม: 14 Jan 2011
ตอบ: 45

ตอบตอบเมื่อ: Sun Jan 16, 2011 10:13 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เท่าที่รู้มาเค้าบอกกันว่า โยโย่สมัยนี้ 1A จะมีแบบที่ดึงไม่ขึ้นต้องใช้การ bind หรือดูลิงค์นี้ครับ

http://www.yoyothailand.com/forum/viewtopic.php?t=355 Cool

ปล. ถ้าเข้าใจคำถามผิดไปขอโทดด้วยนะครับ
skykick555
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jan 17, 2011 8:52 pm    เรื่อง: ความคืบหน้า และรอลูกปืน ตอบโดยอ้างข้อความ

วันนี้มาเสอนความคืบหน้าต่อครับ และพร้อมน้อมรับข้อเสนอแนะ ช่วยวิจารณ์ด้วยครับ

เอาวัตถุดิบขึ้นเครื่องแปรรูป เบอร์โทรที่ข้างตู้เครื่องมือเป็นเบอร์ของมือปืนหมายเลข1ของเมืองเพชร ไม่ชอบใจใครก็โทรสั่งงานได้นะ555

งาน ด้านหน้า

งาน ด้านหลัง

งาน ด้านข้าง

ตอนนี้ก็ทำได้แค่นี้ก่อนครับเพราะผมยังไม่มีลูกปืนเดี๋ยวได้ลูกปืนแล้วจะได้ออกแบบต่อไปครับ
แล้วตอนนี้ก็ยังรับซื้อหรือบริจาคอยู่เหมือนเดิมนะครับ เนื่องมาจากยังไม่มีลูกปืนเลยซักกะลูกเดียว

ผมออกแบบในลักษณะมาตรฐานเพื่อไม่ให้แหวกแนวมากค่าที่ได้น่าจะโอเคอยู่นะ ส่วนงานYYTที่แคนดี้เรนชวนต้องขออภัยที่ไปไม่ได้ บ้านไกล+ติดงาน+ติดเรียน ขออภัยจริงๆครับ ว่าแต่แคนดี้เรนชื่ออะไรเหรอครับ ผมชื่อกิตอายุ26 สงสัยผมจะแก่เกินไปขุนไม่ขึ้นแล้วหละมั้ง555

วันนี้ฝากไว้แค่นี้ก่อน สวัสดีครับ
Folksd21

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jan 17, 2011 9:10 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ระบบดึงกลับของโยโย่ 1A ในปัจจุบันมี 2 แบบครับ คือ
1. แบบ double silicone pad คือเป็นระบบดึงกลับแบบซิลิโคนทั้งสองข้าง ครับ
2. แบบ hybrid คือฝั่งหนึ่งเป็นระบบดึงกลับแบบซิลิโคนอีกข้างหนึ่งเป็น starburst(แบบที่มีในโยโย่ประเภท 2A หรือแบบราคาถูกที่โยนรับๆ อ่ะครับ)

ดูจากรูปทรงเพียงด้านเดียวแล้วลูกนี้ถ้าประกอบครบสมบูรณ์ คงเป็นลูกที่เร่งสปีดในการเล่นได้ดีเลยทีเดียวครับ เพราะทรงเพรียวลมมาก แต่จะรอดูลูกเต็มๆนะครับ

ส่วน candyrain นั้น ชื่อ แป๊ป ครับ เป็นอาจารย์สอนหนังสืออยุที่ โรงเรียนปทุมวิไล เพราะฉะนั้น ให้เรียกเค้าว่า อาจารย์แป๊ปครับ อายุเค้า ประมาณ 27 นะครับ(ถ้าจำไม่ผิด)
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
mike_43547

เข้าร่วม: 06 Mar 2010
ตอบ: 302

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jan 17, 2011 10:06 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

Folksd21 พิมพ์ว่า:
ระบบดึงกลับของโยโย่ 1A ในปัจจุบันมี 2 แบบครับ คือ
1. แบบ double silicone pad คือเป็นระบบดึงกลับแบบซิลิโคนทั้งสองข้าง ครับ
2. แบบ hybrid คือฝั่งหนึ่งเป็นระบบดึงกลับแบบซิลิโคนอีกข้างหนึ่งเป็น starburst(แบบที่มีในโยโย่ประเภท 2A หรือแบบราคาถูกที่โยนรับๆ อ่ะครับ)

ดูจากรูปทรงเพียงด้านเดียวแล้วลูกนี้ถ้าประกอบครบสมบูรณ์ คงเป็นลูกที่เร่งสปีดในการเล่นได้ดีเลยทีเดียวครับ เพราะทรงเพรียวลมมาก แต่จะรอดูลูกเต็มๆนะครับ

ส่วน candyrain นั้น ชื่อ แป๊ป ครับ เป็นอาจารย์สอนหนังสืออยุที่ โรงเรียนปทุมวิไล เพราะฉะนั้น ให้เรียกเค้าว่า อาจารย์แป๊ปครับ อายุเค้า ประมาณ 27 นะครับ(ถ้าจำไม่ผิด)

โฟคๆ
จารแป๊ปอายุ28ๆ
Folksd21

ตอบตอบเมื่อ: Tue Jan 18, 2011 7:22 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

อ้อ คับ พี่ไมค์ Very Happy
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Yoyothailand.com Forum -> Yoyo Talk ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป
หน้า 1 จาก 4

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

Copyright © 2006-2007 by Yoyothailand.com All Rights Reserved.