Yoyothailand.com Forum Yoyothailand.com Forum
บอร์ดสนทนาเพื่อผู้เล่นโยโย่เมืองไทย

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 

เทคนิคการ Loop [Inside Loop] + รูปประกอบ !!!!!
ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2, 3, 4, 5  ถัดไป

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Yoyothailand.com Forum -> Tricks and Tips
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
redarmy
ThaiYo staff

เข้าร่วม: 09 Mar 2006
ตอบ: 394

ตอบตอบเมื่อ: Wed Jan 16, 2008 3:24 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

JoKeR พิมพ์ว่า:
อยากรู้ว่าพวกพี่ๆที่ลู้ปได้เกิน 100 อะครับ ว่าฝึกมากี่เดือนอ่าครับ

ของผมฝึกมาเกือบจะเดือนแล้วแต่เวลาเล่น 2 มือ พร้อมกันไม่เคยเกิน 15 ครั้งเลยอะครับ

แต่ถ้ามือเดียวก็ไม่เกิน30ครั้งเลยครับ ก็เลยอยากรู้ว่าเกือบจะเดือนนึงแล้วแต่ได้แค่เท่านี้นี่ถือว่า

ซ้อมน้อยไป หรือว่าปกติอะครับ Shocked

เกือบเดือน เล่น2มือได้ไม่เกิน15ที ไม่แปลกหรอกครับ แต่!!มือเดียวไม่เกิน30 อันนี้ แปลกๆน่ะครับ น่าจะมากกว่านั้น
Yoyo Professional
Yoyo Professional

เข้าร่วม: 06 Jan 2007
ตอบ: 1274

ตอบตอบเมื่อ: Wed Jan 16, 2008 4:02 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

มือ เดียวผมได้จน ลูก หลุดอะครับ ผมทำให้เชือกมันตีกลีบอีกด้านไม่เป็น..

เข้าร่วม: 09 Mar 2006
ตอบ: 394

ตอบตอบเมื่อ: Thu Mar 27, 2008 8:05 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ลูกหลุดนี่แล้วแต่ดวงอ่ะน่ะ แต่ถ้าฝึกจนเก่งแล้วมันจะไม่หลุด
Starter
Starter

เข้าร่วม: 10 Mar 2008
ตอบ: 44

ตอบตอบเมื่อ: Wed Jun 04, 2008 10:08 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

สั่ง ซื้อsunset มา2ลูกกะจะมาฝึก 2a เล่นซะหน่อย เจอloopมือขวาข้างถนัดเข้าไป ลูกเบี้ยวไม่เป็นท่าตั้งแต่รอบที่2 เห็นจะได้ เมื่อสมัยตอนเล่นแกนไม้ยังเล่นได้เลยผ่านมา11ปี มาจับอีกทีงงเลยครับพี่น้อง สงสัยคงจะได้ฝึกloopข้างเดียวไปก่อน เนื่องจากข้าง เดียวยังไปไม่รอดเลยครับเฮ้อ ตอนนี้ฝึกโยนลูกแล้วรับทั้ง2มืออยู่ คงจะอีกนานกว่าจะเข้าขั้นloop อยากไปที่คลับจริงๆเลยแต่เมียไม่ให้ไป

ถึงน้องเกม redarmy นะครับ อยู่พัทยาเล่นอยู่แถวไหนหรอ ถ้าพี่ว่างจะไปเที่ยวหาจะให้ช่วยเทรนให้หน่อย ลำบากใจจริงฝึกยังไงก็ลูกเบี้ยว
Artanis
Starter
Starter

เข้าร่วม: 21 Feb 2006
ตอบ: 855

ตอบตอบเมื่อ: Thu Jun 05, 2008 10:17 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

การลูปต้องมีเป้าหมายครับ เหมือนการดึงข้อ(เป้าหมายคือให้คางแตะเหล็ก)
แรกๆจะทำได้น้อยๆกันทุกคนแหละครับ แล้วมันจะเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆครับ
ดังนั้น เมื่อเราสามารถลูปได้เกิน 100 ครั้งแล้ว คุณจะสามารถ Control ลูกได้ในระดับนึงครับ
เมื่อถึงตอนนั้นจะ 200 300 หรือ 1000 ก็สุดแล้วแต่สามาธิของแต่ละคนละครับ

ปล. เป้าหมายของการลูปก็คือ ปา yoyo ให้เฉียงในทิศทางเดียวตลอดครับ (ห้ามซ้ายที ขวาที)
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Thu Jun 05, 2008 1:43 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

Artanis พิมพ์ว่า:
การลูปต้องมีเป้าหมายครับ เหมือนการดึงข้อ(เป้าหมายคือให้คางแตะเหล็ก)

ถ้าเป้าหมายการดึงข้อคือคางแตะเหล็ก เป้าหมายของการloop คือจำนวนรอบผมเข้าใจถูกไหม

เมื่อในวันนี้ยังไม่สามารถดึกข้อจนคางแตะเหล็กได้ แต่ถ้าดึงข้อทุกวันก็จะแตะได้

การloopของผมบางจังหวะ ลูกyoyoจะออกไปในแนวขวางเลย กลายเป้นไซด์เวนเด้อ ด้านหน้าซะงั้น ก็ยังหาวิธีแก้อยู่ เมื่อคืนทำงานเข้ากะดึก ก็เล่นซ้อมทั้งคืนเหอะๆๆ ก็จะพยายามต่อไปนะ ก็อย่างว่าอยากลูป ได้อย่างเค้ามั้ง

ก็เล่น5a เอาซะลูกเต๋าไปฟาดใส่กับหลอดไฟในห้องทำงาน กระจายเลยครับพี่น้อง เลยต้องเปลี่ยนแนวซะหน่อย 5555
sasaq
Starter
Starter

เข้าร่วม: 31 Dec 2007
ตอบ: 493

ตอบตอบเมื่อ: Thu Jun 05, 2008 3:23 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ฝึกอย่างเดียว ที่สำคัญ ต้องปาลูกให้เฉียงๆตลอด

การมัดเชือกที่นิ้วก็น่าจะมีผล มัดใกล้ๆข้อนิ้วที่2 กับใกล้ๆข้อนิ้วที่1 มัดเเบบไหนก็เล่นเเบบ
นั้นตลอด อันนี้ผมว่าน่าจะมีผลนะ เพราะจากที่ลองมา มันต่างกันพอสมควร
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
Artanis
Starter
Starter

เข้าร่วม: 21 Feb 2006
ตอบ: 855

ตอบตอบเมื่อ: Thu Jun 05, 2008 10:48 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

bankey พิมพ์ว่า:

ถ้าเป้าหมายการดึงข้อคือคางแตะเหล็ก เป้าหมายของการloop คือจำนวนรอบผมเข้าใจถูกไหม

เมื่อในวันนี้ยังไม่สามารถดึกข้อจนคางแตะเหล็กได้ แต่ถ้าดึงข้อทุกวันก็จะแตะได้

การloopของผมบางจังหวะ ลูกyoyoจะออกไปในแนวขวางเลย กลายเป้นไซด์เวนเด้อ ด้านหน้าซะงั้น ก็ยังหาวิธีแก้อยู่ เมื่อคืนทำงานเข้ากะดึก ก็เล่นซ้อมทั้งคืนเหอะๆๆ ก็จะพยายามต่อไปนะ ก็อย่างว่าอยากลูป ได้อย่างเค้ามั้ง

แล้วแต่ว่าเป้าหมายของแต่ละคนคืออะไรครับ แต่อย่าให้ความสำคัญกับจำนวนมากมาย ทีพูดยังงี้อาจจะเห็นไม่ชัดแบบรูปธรรม ผมขอยกตัวอย่างดังนี้นะ
คนที่เดาะบอลได้เป็นชั่วโมงๆ ในประเทศไทย จำเป็นไหมครับที่เขาจะต้องเล่นฟุตบอลเก่ง ในทางกลับกัน การที่นักฟุตบอลต้องฝึกเดาะบอลไม่ใช่เพราะเน้นจำนวน แต่เน้นที่การ Control ลูกฟุตบอลต่างหากครับ
yoyo ก็เหมือนกันครับ การลูปไม่ได้เน้นที่จำนวนแต่อย่างใด เน้นแต่การ Control ลูกเท่านั้น เพราะฉะนั้นเมื่อ yoyo กับมือของคุณผสานกันได้อย่างลงตัวแล้ว คุณก็จะสามารถลูปได้ดังที่ใจต้องการ และเมื่อถึงตอนนั้นคุณอาจจะไม่อยากคิดเรื่องจำนวนอีกก็เป็นไปได้นะครับ

ส่วนเป้าหมายของการลูปผมคือ ข้อความข้างล่างนี้ครับ

ปล. เป้าหมายของการลูปก็คือ ปา yoyo ให้เฉียงในทิศทางเดียวตลอดครับ (ห้ามซ้ายที ขวาที)

Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jun 06, 2008 8:45 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ตอนนนี้ผมฝึก2มือเป็นประจำครับ มือข้างขวา(ถนัด)กับมือซ้าย(ไม่ถนัด)loopได้พอๆกันเลย เหอะๆๆ ข้างละ3รอบ แล้วก็แป๊ก ตอนที่แป๊กนี่สิครับน่ากลัว yoyoจะโคจรเข้ามาหากระบาลทั้ง2ลูกเลย หลบแทบไม่ทัน ที่ว่าลูกเอียง เวลาผมloop ลูกจะเอียงทางนี้ครับ (/-/) บางทีก็คอลโทรน ได้ บางที่ก็ไม่ได้ตอนนี้พยายามจับจุดอยู่ แต่ในใจคิดว่าสาเหตุมาจาก มือแข็งแน่ๆ แล้วข้อมือก็สบัดบ้างไม่สบัดบ้าง จากที่สังเกตุจะไปขยับข้อศอกมากไปครับ กำลังแก้ไขอยู่ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
sasaq
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jun 06, 2008 11:19 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

bankey พิมพ์ว่า:
ตอนนนี้ผมฝึก2มือเป็นประจำครับ มือข้างขวา(ถนัด)กับมือซ้าย(ไม่ถนัด)loopได้พอๆกันเลย เหอะๆๆ ข้างละ3รอบ แล้วก็แป๊ก ตอนที่แป๊กนี่สิครับน่ากลัว yoyoจะโคจรเข้ามาหากระบาลทั้ง2ลูกเลย หลบแทบไม่ทัน ที่ว่าลูกเอียง เวลาผมloop ลูกจะเอียงทางนี้ครับ (/-/) บางทีก็คอลโทรน ได้ บางที่ก็ไม่ได้ตอนนี้พยายามจับจุดอยู่ แต่ในใจคิดว่าสาเหตุมาจาก มือแข็งแน่ๆ แล้วข้อมือก็สบัดบ้างไม่สบัดบ้าง จากที่สังเกตุจะไปขยับข้อศอกมากไปครับ กำลังแก้ไขอยู่ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ที่โคจรเข้าหัวผมว่าคงไม่เกี่ยวกับนิ้วเเข็งเท่าไรนะครับ (ตอนฝึกเเรกๆ ผมนิ้วเเข็ง ก็loopได้ เเต่ลูกเบี้ยวไปเบี้ยวมา) หน้าจะอยู่ที่การสะบัดข้อมือ กับจังหวะ เป็นหลักครับ

ผมฝึกประมาณเกือบเดือน กว่าจะloop2มือได้เรื่อยๆ เเต่ลูกเบี้ยวนะครับ+สะบัด

เเต่กว่าจะ2มือได้ ก็เจ็บตัวเหมือนกัน หงุดหงิดด้วย ประสาทเเยกไม่ทัน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
CoDee
Starter
Starter

เข้าร่วม: 01 Feb 2008
ตอบ: 74

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jun 07, 2008 8:19 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

พยายามฝึกฮะ 2a นี่ฝึกหนักกว่า 1a หลายเท่า (พี่ชุนบอก Smile )

ไปเรื่อยก้อจะเริ่มชินฮะ (แต่ผมยังไม่ชินเลย -*-)
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ชมเว็บส่วนตัว MSN Messenger
Chayapol
Starter
Starter

เข้าร่วม: 07 Feb 2008
ตอบ: 153

ตอบตอบเมื่อ: Sat Jun 07, 2008 10:26 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

มันก็ยากจริงๆนะ เจ็บด้วย
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Sun Jun 08, 2008 8:51 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ครับตอนนี้นิ้วกลางทั้ง2ข้างเริ่มไปแล้วครับ แต่รู้สึกว่าข้างขวาจะอาการหนักกว่านะ ตอนนี้เปลี่ยนมาใส่ถุงมือแล้วครับช่วยได้เยอะ ซื้อมาคู่ละ10บาทครับ ผ้าลื่นมาก สีก็สวยใช้ได้เลย ของผมซื้อมาสีดำแสมเขียว หรือว่าสีเขียวแสมดำ หว่า
sasaq
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jun 09, 2008 3:23 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

2A ต้องใส่ถุงมือด้วยหรอครับ

ผมว่า เจ็บมือเป็นธรรมดาครับ เเต่ฝึกๆไป ซักพักจะไม่เจ็บเอง

ถุงมือที่ว่าเป็นผ้าอะไรหรอครับ
Chayapol
Starter
Starter

เข้าร่วม: 07 Feb 2008
ตอบ: 153

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jun 09, 2008 4:31 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

อ้างอิงจาก:
ครับตอนนี้นิ้วกลางทั้ง2ข้างเริ่มไปแล้วครับ แต่รู้สึกว่าข้างขวาจะอาการหนักกว่านะ ตอนนี้เปลี่ยนมาใส่ถุงมือแล้วครับช่วยได้เยอะ ซื้อมาคู่ละ10บาทครับ ผ้าลื่นมาก สีก็สวยใช้ได้เลย ของผมซื้อมาสีดำแสมเขียว หรือว่าสีเขียวแสมดำ หว่า

ถุงมือนี้ซื้อที่ไหนหรือครับอยากได้เอามาเล่น1เอ Smile
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Yoyothailand.com Forum -> Tricks and Tips ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า ก่อนหน้า  1, 2, 3, 4, 5  ถัดไป
หน้า 3 จาก 5

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

Copyright © 2006-2007 by Yoyothailand.com All Rights Reserved.