Yoyothailand.com Forum Yoyothailand.com Forum
บอร์ดสนทนาเพื่อผู้เล่นโยโย่เมืองไทย

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 

ข้อสงสัยการเก็บลูก และ Breakaway
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Yoyothailand.com Forum -> Tricks and Tips
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
simonboy
Starter
Starter

เข้าร่วม: 14 Aug 2011
ตอบ: 9

ตอบตอบเมื่อ: Fri Aug 19, 2011 7:04 pm    เรื่อง: ข้อสงสัยการเก็บลูก และ Breakaway ตอบโดยอ้างข้อความ

ผมใช้ Yoyofactory WHIP นะครับ

ปัญหาคือ
1) กระตุกเชือกไม่ขึ้น ต้องใช้การ Bind ตลอดเลย แต่เห็น คนสอนในเว็ป www.yoyoexpert.com ดึงกลับได้โดยไม่ต้องทำการ Bind เลยอยากถามว่า ทำยังไงหรอครับ

2)อยากได้เทคนิคการทำท่า Breakaway อะครับ ทำยังไง ก็ทำไม่ได้ ยากอะ Sad

ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำครับ Smile
Expert Player

เข้าร่วม: 25 Feb 2010
ตอบ: 948

ตอบตอบเมื่อ: Fri Aug 19, 2011 7:16 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ
1) โยโย่ประเภท 1A ในปัจจุบันนี้ถูกเซตให้กระตุกไม่ขึ้นอยุ่แล้วครับ เพื่อจะได้เล่นท่าได้นานขึ้น ส่วนในเว็บ yoyoexpert ที่เค้าสามารถกระตุกลูกได้อาจเป็นเพราะเค้าหยอดน้ำมันใส่ลูกปืนให้มีความหนืดครับ ถ้าอยากให้ลูกกระตุกขึ้นก็ต้องหยอดครับ แต่ก็ไม่ควรไปลดความสามารถของลูกมันนะครับ ถ้ากระตุกขึ้นก็จะฟรีได้น้อยลงด้วยนะครับ ถ้าอยากได้โยโย่ที่กระตุกขึ้นก็ต้องหันไปเล่น 2A แล้วล่ะครับ

2) ฝึกโดยการยืนบนพื้นแล้วหาเส้นกระเบื้องหรือเส้นอะไรก้ได้ที่เป็นเส้นตรง ยืนให้เส้นตรงนั้นอยู่ที่ปลายเท้าทั้งสองข้างจากนั้นก็ปาโยโย่ออกไปทางด้านข้างให้ลูกมันหมุนฟรีขนานกับเส้นที่พื้น พอเริ่มได้แล้วก็เพิ่มความแรงจนมีวิถีจากไหล่ขวาไปไหล่ซ้ายครับ โดยปกติถ้าเล่นกับโยโย่ประเภท 2A จะกระตุกขึ้นมือได้ เวลาทำท่า breakaway เมื่อเหวี่ยงลูกขึ้นไปถึงไหล่ซ้าย ก็จะกระตุกกลับเข้ามือ แต่ในกรณีลูก 1A ซึ่งกระตุกไม่ได้เมื่อเหวี่ยงลูกไปถึงไหล่ซ้ายก็ไม่ต้องกระตุกครับให้ปล่อยให้ลูกมันแกว่งกลับมาเปน long sleeper แล้วเก้บเข้ามือครับ หรือจะต่อด้วยท่าอื่นก็ได้นะครับ

ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนก็มาถามได้นะครับ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
nathapathza
Starter
Starter

เข้าร่วม: 03 May 2011
ตอบ: 449

ตอบตอบเมื่อ: Fri Aug 19, 2011 7:40 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ถ้าไม่อยากไบน์ ชอบกระตุก ไม่ยากครับ คือ ไม่ต้องใส่ชิม หาจารบีขาว ยี่ห้อ super lube หรือวาสลีน มาปาดบริเวณลูกปืน จะทำให้กระตุกลูกได้ แต่ เวลาในการหมุน จะลดลง พูดง่ายๆ คือ ฟรีได้ไม่นาน

Team:Circular Rule (Chonburi)

ฝากด้วยนะครับ อยากให้มาเล่นกันเยอะๆครับ http://yoyothailand.com/forum/viewtopic.php?t=5879&start=0
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email ชมเว็บส่วนตัว MSN Messenger
simonboy
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Fri Aug 19, 2011 9:56 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

แล้วเทคนิคการทำท่า Flying Trapeze ละครับ
ThaiYo staff
ThaiYo staff

เข้าร่วม: 29 Apr 2006
ตอบ: 1141

ตอบตอบเมื่อ: Sat Aug 20, 2011 7:10 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

simonboy พิมพ์ว่า:
แล้วเทคนิคการทำท่า Flying Trapeze ละครับ

The man of flying Trapeze: เรียกสั้นๆว่า Trapeze
วิธีการทำท่านี้ได้ง่ายๆคือการฝึกท่า Break away ให้คล่อง
หลังจากที่เราดูว่าคล่องดีแล้วก็ทำท่าเบรคอเวย์และเอานิ้วชี้ข้างที่ไม่ได้ผูกกับโยโย่
ยกขั้นให้เชือกแล้วพยายามกะให้ลูกลงร่องของโยโย่
ท่านี้ไม่ยากเลยครับถ้าปาเบรคอเวย์ได้ตรง

กลเม็ดที่ทำให้ท่านี้สำเร็จได้ง่ายๆ ขณะที่เรากำลังเอานิ้วอีกข้างยกมาขัดเชือกนั้น
ให้เราพยายามรูดเชือกตามไปด้านเดียวกับที่เราเบรคอเวย์แล้วกะให้ลูกลงเชือก
ใกล้ๆกับนิ้วชี้ที่เรายกขึ้นมา จะช่วยให้ลงได้วง่ายขึ้นมากครับ
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Sun Aug 21, 2011 10:03 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ลูกมันชอบเบี้ยวอะครับ มันขึ้นบนเชือกไม่ตรงอะครับ Sad
Starter
Starter

เข้าร่วม: 03 May 2011
ตอบ: 449

ตอบตอบเมื่อ: Sun Aug 21, 2011 10:49 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ต้องปา เบรคอะเวย์ให้ตรง และจังหวะเหวี่ยงเชือก พยายามเหวี่ยงให้ตรง แล้วตอนที่เอานิ่วคั่นเชือก พยายามรูดไปทางซ้าย(ถ้าปามือขวา)ให้ลูกตกลงเชือกใกล้ๆนิ้วชี้ซ้าย จะทำให้ทำท่านี้ได้ง่านขึ้น

Team:Circular Rule (Chonburi)

ฝากด้วยนะครับ อยากให้มาเล่นกันเยอะๆครับ http://yoyothailand.com/forum/viewtopic.php?t=5879&start=0
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email ชมเว็บส่วนตัว MSN Messenger
Folksd21

เข้าร่วม: 25 Feb 2010
ตอบ: 948

ตอบตอบเมื่อ: Tue Aug 23, 2011 5:42 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ซ้อมเยอะๆ ครับ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
kuromaty55
Starter
Starter

เข้าร่วม: 24 Dec 2011
ตอบ: 27

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jan 13, 2012 11:18 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

โอวพอดีเลยครับผมกำลังสงสัยเหมือนกันเลยว่าในคลิปเค้ากระตุกโยโย่กลับมาได้ไงขอบคุณครับผมเข้าใจละ Very Happy
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
blnmm555
Starter
Starter

เข้าร่วม: 11 Feb 2012
ตอบ: 22

ตอบตอบเมื่อ: Tue Feb 14, 2012 8:25 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

Folksd21 พิมพ์ว่า:
1) โยโย่ประเภท 1A ในปัจจุบันนี้ถูกเซตให้กระตุกไม่ขึ้นอยุ่แล้วครับ เพื่อจะได้เล่นท่าได้นานขึ้น ส่วนในเว็บ yoyoexpert ที่เค้าสามารถกระตุกลูกได้อาจเป็นเพราะเค้าหยอดน้ำมันใส่ลูกปืนให้มีความหนืดครับ ถ้าอยากให้ลูกกระตุกขึ้นก็ต้องหยอดครับ แต่ก็ไม่ควรไปลดความสามารถของลูกมันนะครับ ถ้ากระตุกขึ้นก็จะฟรีได้น้อยลงด้วยนะครับ ถ้าอยากได้โยโย่ที่กระตุกขึ้นก็ต้องหันไปเล่น 2A แล้วล่ะครับ

2) ฝึกโดยการยืนบนพื้นแล้วหาเส้นกระเบื้องหรือเส้นอะไรก้ได้ที่เป็นเส้นตรง ยืนให้เส้นตรงนั้นอยู่ที่ปลายเท้าทั้งสองข้างจากนั้นก็ปาโยโย่ออกไปทางด้านข้างให้ลูกมันหมุนฟรีขนานกับเส้นที่พื้น พอเริ่มได้แล้วก็เพิ่มความแรงจนมีวิถีจากไหล่ขวาไปไหล่ซ้ายครับ โดยปกติถ้าเล่นกับโยโย่ประเภท 2A จะกระตุกขึ้นมือได้ เวลาทำท่า breakaway เมื่อเหวี่ยงลูกขึ้นไปถึงไหล่ซ้าย ก็จะกระตุกกลับเข้ามือ แต่ในกรณีลูก 1A ซึ่งกระตุกไม่ได้เมื่อเหวี่ยงลูกไปถึงไหล่ซ้ายก็ไม่ต้องกระตุกครับให้ปล่อยให้ลูกมันแกว่งกลับมาเปน long sleeper แล้วเก้บเข้ามือครับ หรือจะต่อด้วยท่าอื่นก็ได้นะครับ

ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนก็มาถามได้นะครับ

มันไบด์ปกติไม่ขึ้นอะคับ ต้องอ้อมเชือกไปอีกด้าน ซึ่งไม่ค่อยถนัด
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
MaXxY
Starter
Starter

เข้าร่วม: 03 Sep 2009
ตอบ: 378

ตอบตอบเมื่อ: Tue Feb 14, 2012 11:09 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

blnmm555 พิมพ์ว่า:
Folksd21 พิมพ์ว่า:

มันไบด์ปกติไม่ขึ้นอะคับ ต้องอ้อมเชือกไปอีกด้าน ซึ่งไม่ค่อยถนัด

ก็หักบายด์ทั้ง 2 ด้านไปเลยครับ จะได้เก็บลูกได้ทุกสถานการณ์
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email
RyODEN
Starter
Starter

ตอบ: 68

ตอบตอบเมื่อ: Wed Feb 15, 2012 1:26 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ฝึก ไบน์ ด้านข้างดูครับ ต้องทำครับ มันไม่ยากเกินความสามารถหรอกครับ เพิ่งเริ่มจะให้เก่งเลยมันก็ไม่ใช่
ทำบ่อยๆครับ เดี๋ยวชินก้ได้เอง ทำคล่องๆก็ดูสวยแล้วครับ แค่เก็บลูกเนี่ยแหละ
blnmm555
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Wed Feb 15, 2012 6:34 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

วันนี้พึ่งทำเบรกอเวย์ได้ ฝึกมา2วันเตม พึ่งจับไต๋ได้!!!
MaXxY
Starter
Starter

ตอบ: 378

ตอบตอบเมื่อ: Wed Feb 15, 2012 9:31 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

blnmm555 พิมพ์ว่า:
วันนี้พึ่งทำเบรกอเวย์ได้ ฝึกมา2วันเตม พึ่งจับไต๋ได้!!!

สู้ๆครับ
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email
blnmm555
Starter
Starter

ตอบตอบเมื่อ: Wed Feb 15, 2012 9:47 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เเต่อยากทำได้เร็วๆมั่งอะ เเต่เวลาดึงเชือก มันร้อนมากๆ ถึงกับสะดุ้งเรยนะ TT เเล้วจะเร่งความเร็วยังไงละ
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Yoyothailand.com Forum -> Tricks and Tips ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จาก 2

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

Copyright © 2006-2007 by Yoyothailand.com All Rights Reserved.